Khi nhắc đến mua bán, chuyển nhượng hay quyền sử dụng đất, hai thuật ngữ “đất sổ xanh” và “sổ đỏ” thường làm cho nhiều người cảm thấy bối rối vì sự khác biệt giữa chúng. Vậy, đất sổ xanh là gì? Liệu có thể chuyển đổi từ sổ xanh sang sổ đỏ hay không? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu vấn đề này để hiểu rõ hơn về hai loại giấy tờ quan trọng này và quy trình chuyển đổi nếu có thể.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng uy tín thực hiện công chứng, sao y giấy tờ lấy ngay tại Hà Nội

1. Đất sổ xanh là gì?

Đất sổ xanh là một thuật ngữ không được quy định trong Luật Đất đai 2013 và thường còn khá xa lạ với nhiều người. Tuy vậy, người dân thường sử dụng thuật ngữ này để chỉ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp bởi Lâm Trường để quản lý, khai thác và cho thuê đất dưới hình thức trồng rừng lâu dài.

>>> Tìm hiểu thêm: Khi mua bán nhà, ai là người chịu phí thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ ?

1. Đất sổ xanh là gì?

Một cách ngắn gọn để hiểu, sổ xanh là giấy xác nhận cho thuê đất lâu dài từ Lâm Trường, và khi hết hạn, đất này có thể bị Lâm Trường thu hồi nếu địa phương chưa có chính sách giao đất cho người dân.

Từ cách giải thích trên, chúng ta có thể hiểu rằng đất sổ xanh là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp theo phân loại đất đai mới nhất, và nó được quản lý và cho thuê bởi Lâm Trường dành cho mục đích trồng rừng.

2. Có được chuyển đổi đất sổ xanh sang sổ đỏ được không?

Đất sổ xanh, nếu đáp ứng các điều kiện cấp sổ đỏ theo quy định của pháp luật, có thể được chuyển sang sổ đỏ. Theo khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013, cá nhân và hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định sở hữu một trong những loại giấy tờ sau sẽ được cấp sổ đỏ mà không phải nộp tiền sử dụng đất:

  1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính trước ngày 15/10/2013.
  2. Sổ hoặc giấy tờ nhà đất hợp lệ về các vấn đề như tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất.
  3. Sổ (giấy) chuyển nhượng quyền sử dụng đất có trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận chính xác đã sử dụng và làm vào trước ngày 15/10/1993.
  4. Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.
  5. Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15/10/1993 theo quy định của Chính phủ.
Xem thêm:  Sau khi mất tích bao lâu thì bị tuyên bố chết?

Tuy nhiên, trong trường hợp giấy tờ trên ghi tên người khác, cần phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

  1. Có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan (hợp đồng, văn bản chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế) kèm theo.
  2. Đến trước ngày 01/7/2014 chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.
  3. Không có tranh chấp.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cho đất thờ cúng tổ tiên theo quy định pháp luật

2. Có được chuyển đổi đất sổ xanh sang sổ đỏ được không?

Do đó, khi đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên, đất sổ xanh có thể được chuyển sang sổ đỏ theo quy định của pháp luật.

3. Hướng dẫn thủ tục chuyển đổi

Thủ tục chuyển đổi đất sổ xanh sang sổ đỏ là quá trình xin cấp sổ đỏ lần đầu cho đất, thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

  • Chuẩn bị hồ sơ gồm: đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận theo mẫu;
  • Chứng từ liên quan đến nghĩa vụ tài chính, giấy tờ miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có);
  • Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Bước 2: Nộp hồ sơ

  • Dựa vào khoản 2 và khoản 3 của Điều 60 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, quy định nơi nộp hồ sơ như sau:
    • Cách 1: Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nơi có đất nếu có nhu cầu.
    • Cách 2: Không nộp tại UBND cấp xã.
      • Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện hoặc nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện đối với nơi chưa thành lập Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai.
      • Đối với địa phương đã tổ chức bộ phận một cửa để tiếp nhận và trả kết quả thủ tục hành chính thì nộp tại bộ phận một cửa cấp huyện.

Bước 3: Tiếp nhận hồ sơ

  • Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, không hợp lệ, cơ quan tiếp nhận sẽ thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung trong thời hạn 03 ngày làm việc.

Bước 4: Thực hiện nghĩa vụ tài chính (nếu có)

Bước 5: Trả kết quả

  • Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai sẽ trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Giấy chứng nhận cho UBND cấp xã để trao cho hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại cấp xã.

>>> Xem thêm: Địa chỉ cung cấp dịch vụ dịch thuật đa ngôn ngữ các loại giấy tờ theo yêu cầu của khách hàng nhanh chóng tại Hà Nội.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Thanh Xuân

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi “Đất sổ xanh là gì? Có chuyển sang sổ đỏ được không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Làm sao để kiểm tra sổ đỏ thật giả khi mua nhà chung cư thông qua môi giới bất động sản?

>>> Cách tính phí công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán nhà đất như thế nào?

>>> Công chứng văn bản thừa kế có cần sự có mặt của người để lại di sản thừa kế không?

>>> Di chúc miệng có hiệu lực khi nào? Di chúc miệng có cần công chứng không?

>>> Công ty dịch thuật công chứng giấy tờ có tiếng nước ngoài có làm việc thứ 7 và chủ nhật không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *