Việc nhặt được của rơi mà không trả lại có thể liên quan đến nhiều yếu tố pháp lý và đạo đức khác nhau. Nhiều người thắc mắc về việc nhặt được của rơi mà không trả lại có có bị phạt hay không? Bài viết sau đây sẽ giải đáp thắc mắc trên.

>>> Tìm hiểu thêm: Cách đọc thông tin trên sổ hồng đơn giản, chính xác 100% tại nhà.

1. Nhặt được của rơi đem trả có được thưởng không?

Không phải mọi trường hợp nhặt được tài sản bị bỏ rơi, đánh mất đều được nhận tiền thưởng mà căn cứ quy định của điểm b khoản 2 Điều 230 Bộ luật Dân sự năm 2015 hiện đang có hiệu lực, có thể liệt kê trường hợp người nhặt được của rơi đem trả được nhận tiền thưởng gồm:

– Tài sản nhặt được là di tích lịch sử, văn hóa. Khi đó, người nhặt được sẽ được hưởng tiền thưởng do Nhà nước trao tặng được quy định tại Điều 30 Nghị định 29/2018/NĐ-CP như sau:

STTGiá trị của tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quênTỷ lệ thưởng khi trả lại tài sản
1Đến 10 triệu đồng30%
2Từ trên 10 – 100 triệu đồng15%
3Từ trên 100 triệu đồng – 01 tỷ đồng7%
4Từ trên 01 – 10 tỷ đồng1%
5Trên 10 tỷ đồng0,5%

– Sau khi nhận được tài sản, chủ sở hữu tài sản tặng cho người nhặt được một số tiền thưởng nhất định. Số tiền thưởng trong trường hợp này sẽ do người nhặt được và chủ sở hữu của tài sản đó thỏa thuận với nhau.

nhặt được của rơi

– Sau một năm kể từ ngày thông báo về việc nhặt được tài sản bị bỏ rơi, đánh mất mà không tìm được hoặc xác định được chủ sở hữu là ai thì người nhặt được có thể được hưởng một số tiền như sau:

  • Giá trị tài sản bị đánh rơi nhỏ hơn hoặc bằng 10 lần mức lương cơ sở (từ 01/7/2023, 10 lần mức lương cơ sở là 18,0 triệu đồng) thì người nhặt được sẽ được trở thành chủ sở hữu của tài sản đó.
  • Giá trị tài sản nhặt được lớn hơn 10 lần mức lương cơ sở (tương đương 18,0 triệu đồng tại thời điểm hiện tại) thì người nhăt được sẽ được nhận 10 lần mức lương cơ sở (tương đương 18,0 triệu đồng) và 50% giá trị của phần vượt quá 10 lần mức lương cơ sở sau khi đã trừ đi chi phí bảo quản. Số tiền còn lại sẽ thuộc về Nhà nước.

>>> Xem thêm: Quy trình thủ tục công chứng di chúc miệng cập nhật chi tiết nhất.

Xem thêm:  Không cho con kết hôn, cha mẹ có bị phạt không?

2. Nhặt được tài sản mà không trả cho người đánh mất, có bị phạt không?

Song song với việc biết được nhặt được của rơi đem trả có được thưởng không thì nếu không thuộc trường hợp được sở hữu tài sản bị đánh rơi, người nhặt được có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính hoặc hình sự. Cụ thể:

– Bị phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng với hành vi chiếm giữ tài sản của người khác trái luật theo điểm đ khoản 2 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

– Chịu trách nhiệm hình sự về Tội chiếm giữ trái phép tài sản của người khác theo quy định tại Điều 176 Bộ luật Hình sự năm 2015 với các mức phạt như sau:

Khung hình phạt thứ nhất

  • Bị phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng.
  • Bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
  • Phạt tù từ 03 tháng – 02 năm.
nhặt được của rơi

Trong đó, các hành vi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự tại Điều 176 nêu trên gồm các đặc điểm:

– Cố tình không trả lại tài sản có giá trị của tài sản từ 10 đến dưới 200 triệu đồng hoặc có giá trị tài sản dưới 10 triệu đồng nhưng là di vật, cổ vật hoặc là vật có giá trị lịch sử, văn hóa.

– Do người có hành vi phạm tội nhặt được, tìm thấy.

– Người phạm tội cố tình giữ lại tài sản nhặt được dù đã được yêu cầu trả lại hoặc khi nhặt được nhưng không giao nộp tài sản đó cho cơ quan có thẩm quyền để trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp tài sản đó.

>>> Xem thêm: Tìm đối tác hợp tác sản xuất (không cần vốn)

Khung hình phạt thứ hai

Nếu người phạm tội vi phạm một trong các hành vi nêu trên nhưng với tài sản có giá trị từ 200 triệu đồng trở lên thì có thể sẽ phải đi tù từ 01 – 05 năm.

3. Cách trả lại tài sản nhặt được, đúng pháp luật

Khi nhặt được tài sản bị bỏ rơi, đánh mất, theo quy định tại Điều 230 Bộ luật Dân sự, người phát hiện, nhặt được sẽ phải trả lại cho chủ sở hữu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Biết địa chỉ người đánh rơi, bỏ quên tài sản: Thông báo hoặc trả lại tài sản đó cho người đánh rơi, bỏ quên.
  • Không biết địa chỉ người đánh rơi hoặc bỏ quên tài sản: Thông báo hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu. Nếu tìm được chủ sở hữu thì người này sẽ được cơ quan có thẩm quyền trên thông báo đã tìm được chủ sở hữu.
Xem thêm:  Luật căn cước có những điểm gì mới?

>>> Xem thêm: Công chứng viên có được công chứng ngoài giờ hành chính hay không?

Trên đây là bài viết giải đáp về “Nhặt được của rơi mà không trả lại có bị phạt hay không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Khái niệm thiết bị số theo quy định của Luật Công nghệ thông tin là gì?

>>> Phí công chứng bằng tốt nghiệp có nhiều tiền không?

>>> Danh sách các văn phòng công chứng thực hiện chứng thực chữ ký số uy tín, nhanh chóng.

>>> Sổ đỏ làm giả có bị phạt không? Làm sao để kiểm tra sổ đỏ giả tại nhà?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *