Tham gia nghĩa vụ công an có quy định gì mới? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu thêm về nội dung này qua bài viết sau đây nhé!

>>> Xem thêm:  Văn phòng công chứng quận Đống Đa có thực hiện dịch vụ công chứng, chứng thực ngoài trụ sở không? 

1. Tiêu chuẩn tuyển quân

Nếu hiện hành, tại Nghị định 70/2019/NĐ-CP đang dẫn chiếu đối tượng tuyển chọn vào thực hiện nghĩa vụ công an theo Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì tại dự thảo này, Bộ Công an đã nêu chi tiết các tiêu chuẩn. Cụ thể:

Tiêu chuẩn tuyển quân

– Độ tuổi:

  • Từ đủ 18 – hết 25 tuổi.
  • Hết 27 tuổi nếu công dân phải học cao đẳng, đại học được tạm hoãn gọi nhập ngũ.
  • Từ đủ 18 – hết 25 tuổi: Áp dụng với công dân được tuyển chọn vào Cảnh sát cơ động, cảnh sát bảo vệ, Cảnh sát đặc nhiệm, Cảnh vệ, Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

2. Ngành nghề tuyển chọn công dân nữ

Trong đề xuất về tham gia nghĩa vụ công an, một số ngành, nghề cần thiết chọn công dân nữ được nêu tại Điều 4 dự thảo gồm:

  • Y, dược;
  • Sư phạm;
  • Thể dục thể thao.

>>> Xem thêm: Công chứng ủy quyền cần sự có mặt của hai bên hay chỉ cần một bên? 

Trong đó, tuỳ vào nhu cầu sử dụng thực tế của công an các đơn vị và địa phương để xem xét, bổ sung ngành, nghề cần thiết tuyển chọn công dân nữ thực hiện nghĩa vụ công an.

3. Chế độ, chính sách được đề xuất về tham gia nghĩa vụ công an

3.1 Tham gia nghĩa vụ sẽ được khám sức khoẻ

– Đang làm việc tại cơ quan hưởng lương từ ngân sách Nhà nước, doanh nghiệp Nhà nước: Hưởng nguyên lương, phụ cấp hiện hưởng, tiền tàu xe chiều đi và chiều về.

Chế độ, chính sách được đề xuất về tham gia nghĩa vụ công an

– Không thuộc trường hợp trên: Được hưởng tiền ăn. Trong đó, mức hưởng bằng tiền ăn một ngày ăn cơ bản của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ và được thanh toán tiền tàu xe đi về theo nguyên tắc:

  • Từ 04 giờ trở lên trong ngày: Tính là một ngày
  • Dưới 04 giờ trở xuống: Tính nửa ngày

3.2 Phong, thăng bậc hàm cho người đi nghĩa vụ công an

– Phong cấp bậc hàm: Kể từ ngày được giao nhận quân, công dân được phong cấp bậc hàm Binh nhì.

– Thăng cấp bậc hàm:

  • Binh nhất: Giữ đủ 06 tháng binh nhì
  • Hạ sĩ: Giữ đủ 06 tháng binh nhất
  • Trung sĩ: Giữ bậc hàm hạ sĩ đủ 12 tháng
  • Thượng sĩ: Giữ đủ 12 tháng cấp bậc hàm Trung sĩ hoặc lập được thành tích đặc biệt xuất sắc trong bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật trong thời gian phục vụ tại ngũ, được tặng bằng khen của Thủ tướng trở lên và giữ cấp bậc hàm Hạ sĩ đủ 12 tháng
Xem thêm:  Người bị mất tích bao nhiêu lâu thì được trình báo công an?

– Điều kiện xét thăng cấp bậc hàm:

  • Tiêu chuẩn về chính trị đảm bảo
  • Hoàn thành nhiệm vụ được giao
  • Không bị kỷ luật từ khiển trách trở lên
  • Đủ thời gian xét thăng cấp bậc hàm cho mỗi cấp bậc hàm tương ứng như đã nêu ở trên
  • Trong thời gian giữ cấp bậc hàm, chỉ nghỉ ốm đau không quá 03 tháng trừ trường hợp bị thương khi đang huấn luyện hoặc trong chiến đấu
  • Không bị đình chỉ công tác
  • Không có đơn thư khiếu nại hoặc tố cáo cần phải xác minh làm rõ

– Được hưởng phụ cấp bậc hàm. Tuỳ vào cấp bậc hàm đang hưởng để hưởng phụ cấp theo mức lương cơ sở và hệ số phụ cấp tương ứng dưới đây:

  • Thượng sĩ: Hệ số 0,7, tương ứng mức phụ cấp là 1,26 triệu đồng/tháng
  • Trung sĩ: Hệ số 0,6 tương ứng mức phụ cấp là 1,08 triệu đồng/tháng
  • Hạ sĩ: Hệ số 0,5 tương ứng mức phụ cấp là 900.000 đồng/tháng
  • Binh nhất: Hệ số 0,45 tương ứng mức phụ cấp là 810.000 đồng/tháng
  • Binh nhì: Hệ số 0,4 tương ứng mức phụ cấp là 720.000 đồng/tháng

– Chế độ phụ cấp thêm: Nếu phục vụ tại ngũ từ tháng thứ 25 trở đi thì được hưởng thêm 250% mức phụ cấp cấp bậc hàm hiện hưởng. Cụ thể:

Phụ cấp từ tháng thứ 25 = Phụ cấp cấp bậc hàm hiện hưởng + (phụ cấp cấp bậc hàm hiện hưởng x 250%).

3.3 Tham gia nghĩa vụ sẽ được trợ cấp xuất ngũ

Khi xuất ngũ, hạ sĩ quan, chiến sĩ được hưởng một trong các chế độ:

  • Chế độ bảo hiểm xã hội một lần
  • Cấp sổ, bảo lưu quá trình đóng bảo hiểm xã hội và trợ cấp xuất ngũ một lần

Về chế độ trợ cấp xuất ngũ một lần, cách tính như sau:

>>> Xem thêm: Văn phòng nào thực hiện dịch vụ công chứng thứ 7, chủ nhật giá rẻ nhất tại quận Hoàn kiếm? 

Trợ cấp xuất ngũ một lần = Số năm phục vụ tại ngũ  x 02 tháng tiền lương cơ sở tại thời điểm xuất ngũ

Trong đó: Số năm phục vụ được tính như sau: Cứ mỗi 12 tháng phục vụ thì được trợ cấp bằng 02 tháng tiền lương cơ sở. Nếu có tháng lẻ thì được xác định như sau:

  • Dưới 01 tháng: Không được hưởng.
  • Từ đủ 01 – đủ 06 tháng: Được hưởng 01 tháng tiền lương cơ sở
  • Từ trên 06 – 12 tháng: Hưởng 02 tháng tiền lương cơ sở

3.4 Trợ cấp thêm khi xuất ngũ

  • Phục vụ tại ngũ từ tháng thứ 25 đến dưới 30 tháng: Trợ cấp thêm 01 tháng phụ cấp cấp bậc hàm hiện hưởng
  • Phục vụ từ đủ 30 tháng: Trợ cấp thêm 02 tháng phụ cấp cấp bậc hàm hiện hưởng.

Ngoài ra, khi xuất ngũ còn được trợ cấp tạo việc làm bằng 06 tháng tiền lương cơ sở tại thời điểm xuất ngũ nếu hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ tương đương 10,8 triệu đồng.

Xem thêm:  Không cho con kết hôn, cha mẹ có bị phạt không?

Trên đây là giải đáp chi tiết về “Tham gia nghĩa vụ công an có quy định gì mới? “. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT:

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hiện nay được tính dựa trên căn cứ nào? 

>>> Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế ngày càng được rút gọn, thuận tiện cho người dân. 

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế lúc nào thì hợp pháp? Văn bản không công chứng có hiệu lực không? 

>>> Phí công chứng di chúc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền và tại các văn phòng công chứng có chênh lệch lớn không? 

>>> Thực phẩm chức năng là gì? Những điều cần lưu ý

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *